Thuế GTGT khi gia công nhân hạt điều xuất khẩu?

  1. Ngày đăng: 27-02-2022 18:42:03
  2. Lượt xem: 245
1  2  3  4  5
0/5 - 0 Bình chọn - 245 Lượt xem

(02/7/2019) Thuế GTGT khi gia công nhân hạt điều xuất khẩu?

Câu hỏi: Kính gửi Bộ Tài Chính - Tổng Cục Thuế - Cục Thuế Bình Phước.
Tôi xin hỏi về thuế suất thuế GTGT: Công ty tôi làm gia công hạt điều cho Công Ty nước ngoài thì xuất hoá đơn tiền gia công chịu thuế suất GTGT là bao nhiêu, xuất hoá đơn gia công hàng trong nước chịu thuế suất GTGT là bao nhiêu Trân trọng cảm ơn.

thue gtgt khi gia cong nhan hat dieu xuat khau
Trả lời: 

Căn cứ khoản 1 Điều 9 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính quy định:

- Tại khoản 1 Điều 9 quy định thuế suất thuế GTGT 0% như sau:

"1. Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% hướng dẫn tại khoản 3 Điều này.

Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu là hàng hóa, dịch vụ được bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam; bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan; hàng hóa, dịch vụ cung cấp cho khách hàng nước ngoài theo quy định của pháp luật".

- Tại khoản 4 Điều 10 quy định thuế suất thuế GTGT 5% như sau:

"...

Dịch vụ sơ chế, bảo quản sản phẩm nông nghiệp gồm phơi, sấy khô, bóc vỏ, tách hạt, ct, xay xát, bảo quản lạnh, ướp muối và các hình thức bảo quản thông thường khác theo hướng dẫn tại Khoản 1 Điều 4 Thông tư này."

Căn cứ Khoản 1 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 26/2/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Khoản 1 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC quy định đối tượng không chịu thuế GTGT:

“…

Các sản phẩm mới qua sơ chế thông thường là sản phẩm mới được làm sạch, phơi, sấy khô, bóvỏ, xay, xay bỏ v, xát bỏ vỏ, tách hạt, tách cọng, ct, ướp muối, bảo quản lạnh (ướp lạnh, đông lạnh), bảo quản bằng khí sunfuro, bảo quản theo phương thức cho hóa chất để tránh thối rữa, ngâm trong dung dịch lưu huỳnh hoặc ngâm trong dung dịch bảo quản khác và các hình thức bảo quản thông thường khác...".

Căn cứ các quy định trên và theo nội dung câu hỏi thì: trường hợp Công ty của ông Vũ Văn Anh ký hợp đồng gia công sơ chế hạt điều bao gồm các khâu sơ chế thông thường theo hướng dẫn tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC nêu trên thì dịch vụ này thuộc đối tượng chịu thuế GTGT và:

- Trường hợp công ty ông ký hợp đồng gia công cho công ty nước ngoài nếu đáp ứng các điều kiện về hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu theo quy định của pháp luật về xuất khẩu thì áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%.

- Trường hợp công ty ông ký hợp đồng gia công cho tổ chức, cá nhân trong nước thì áp dụng thuế suất thuế GTGT là 5%.

- Các trường hợp thực hiện dịch vụ khác (không thuộc dịch vụ sơ chế, bảo quản sản phẩm nêu trên) phải áp dụng thuế suất thuế GTGT là 10%.

Trong quá trình thực hiện còn nội dung nào chưa rõ đề nghị bà liên hệ phòng Tuyên truyền và Hỗ trợ người nộp thuế - Cục Thuế Bình Phước, số điện thoại 02713.888891 hoặc gửi câu hỏi qua email: cucthuebinhphuoc.bph@gdt.gov.vn để được hướng dẫn thêm và truy cập vào website: http://binhphuoc.gov.vn để biết thêm chi tiết.

Trên đây là nội dung trả lời vướng mắc của ông Vũ Văn Anh. Cục Thuế thông báo để ông biết và thực hiện./.

BTV
Nguồn: Hỏi đáp CSTC (mof.gov.vn)

Bài viết khác

Bảng giá điều

Bảng giá điều (tạm ngưng)

Quy đổi Gram » Ibs/80kgs
»
Tỷ giá hoán đổi
Mua CK Bán
Đăng ký nhận bản tin